Việt Nam hợp thức hóa cá độ bóng đá không?

49

Cá độ bóng đá là đánh bạc vì hành vi này là việc sử dụng tiền hoặc các tài sản khác cho các hoạt động bất hợp pháp như đặt cược vào kết quả của một trận đấu bóng đá đang diễn ra hoặc trong tương lai. Đây là hành vi khá phức tạp, gây nhức nhối không chỉ cho xã hội mà còn cho những người khác và gây ra hậu quả nghiêm trọng, thậm chí bị phạt hành chính và truy tố hình sự. Vậy tại Việt Nam hợp thức hóa cá độ bóng đá không? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây nhé

Việt Nam hợp thức hóa cá độ bóng đá không?

Tại Việt Nam đã hợp thức hóa việc cá độ bóng đá cũng như một số loại hình đánh bạc khác mà không vi phạm pháp luật. Dù vậy, người chơi cần phải nắm được quy định pháp luật về cá độ hợp pháp để tránh việc rơi vào vòng lao lý.

Cá độ bóng đá như thế nào được coi là hợp pháp?

Điều kiện đối với người cá độ bóng đá

Người chơi là đối tượng khó kiểm soát và đông đảo vì thế người tham gia cá độ bóng đá hợp pháp phải đáp ứng đủ các điều kiện được quy định tại Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP như sau:

Người chơi phải là người đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, đối tượng không được phép tham gia đặt cược bao gồm:

– Là người dưới 21 tuổi.

– Cán bộ quản lý, điều hành, nhân viên và người thân của cán bộ quản lý, điều hành doanh nghiệp kinh doanh đặt cược.

– Các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua và người thân của các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua tham gia đặt cược các cuộc đua.

– Các nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài và gia đình của nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài tham gia đặt cược.

– Các đối tượng có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh đặt cược không cho tham gia đặt cược.

– Các đối tượng đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành xong hình phạt mà chưa được xóa án tích; người đang trong thời gian bị lập hồ sơ, chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Việt Nam hợp thức hóa cá độ bóng đá không

Căn cứ tại Nghị định 06/2017/NĐ-CP có hiệu lực đã quy định hợp thức hóa việc kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Đơn vị tổ chức phải tuân thủ các điều kiện mới được kinh doanh đặt cược, đồng thời được cấp Giấy chứng nhận kinh doanh tại Điều 38 Nghị định 06/2017/NĐ-CP (sửa đổi Nghị định 151/2018/NĐ-CP) như sau:

Theo đó, chỉ những doanh nghiệp đủ điều kiện mới được phép kinh doanh đặt cược. Doanh nghiệp sau khi hoàn thành thủ tục đăng ký đầu tư phải xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược.

  • Đối với kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế, Chính phủ sẽ cho phép một doanh nghiệp được phép thí điểm trong 5 năm, sau thời gian này Chính phủ sẽ đánh giá doanh nghiệp được tiếp tục hoạt động hay không.
  • Doanh nghiệp thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải có vốn điều lệ tối thiểu 1.000 tỷ đồng và đáp ứng các quy định khác.
  • Phương án đầu tư hệ thống công nghệ, thiết bị kỹ thuật, phần mềm kinh doanh vận hành chính xác, an toàn, ổn định.
  • Phương án kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế khả thi, phương thức phân phối vé đặt cược, địa bàn phát hành vé đặt cược phù hợp quy định tại Nghị định này và quy định của pháp luật.
  • Cam kết về việc hỗ trợ cộng đồng.

Việc doanh nghiệp được tổ chức kinh doanh loại hình này phải thông qua hình thức đấu thầu lựa chọn doanh nghiệp tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế

Mức đặt cược cá độ

Căn cứ vào Điều 8 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định như sau:

Giới hạn mức tham gia đặt cược

  1. Mức đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng (mười nghìn đồng).
  2. Mức đặt cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng (một triệu đồng).
  3. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với các Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tư pháp, Bộ Công an trình Chính phủ quyết định điều chỉnh mức đặt cược tối thiểu và mức đặt cược tối đa quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này trong từng thời kỳ.

Theo đó, người tham gia cá độ bóng đá phải đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng (mười nghìn đồng) và mức đặt cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng (một triệu đồng).

Quyền và nghĩa vụ của người cá độ bóng đá

Khi tham gia cá độ bóng đá tại cơ sở được phép kinh doanh thì người chơi có các quyền và phải tuân thủ một số nghĩa vụ nhằm đảm bảo việc quản lý được diễn ra công bằng, chặt chẽ và đúng quy định pháp luật.

Quyền của người chơi cá độ bóng đá

Được doanh nghiệp xác nhận và trả thưởng đầy đủ khi trúng thưởng theo quy định tại Thể lệ đặt cược được công bố.

Người chơi là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi trúng thưởng được phép mua ngoại tệ tại ngân hàng được phép hoạt động ngoại hối để chuyển, mang ra nước ngoài theo quy định của pháp luật về quản lý ngoại hối.

Được pháp luật bảo vệ các quyền lợi hợp pháp phát sinh từ việc tham gia đặt cược và bảo đảm bí mật đối với các thông tin trúng thưởng của cá nhân.

Được quyền khiếu nại, tố cáo đối với doanh nghiệp về kết quả trả thưởng, các hành vi gian lận của doanh nghiệp và các đối tượng có liên quan;

Được hưởng các quyền lợi hợp pháp khác theo quy định của pháp luật và Thể lệ đặt cược được công bố.

Nghĩa vụ của người chơi cá độ

Xuất trình giấy tờ cá nhân để chứng minh thuộc đối tượng được phép tham gia đặt cược khi doanh nghiệp, cơ quan quản lý nhà nước yêu cầu.

Tuân thủ các quy định của pháp luật về kinh doanh đặt cược và Thể lệ đặt cược được công bố.

Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế đối với nhà nước theo quy định của pháp luật.

Không được thực hiện bất kỳ hành vi gian lận nào trong quá trình tham gia đặt cược.

Giữ gìn vé đặt cược để lĩnh thưởng khi trúng thưởng.

Tìm luật đã cung cấp thông tin về vấn đề “Việt Nam hợp thức hóa cá độ bóng đá không?”. Ngoài ra chúng tôi có cung cấp các thông tin pháp lý khác liên quan như là điều kiện được tạm hoãn nghĩa vụ quân sựcác mẫu đơn pháp lý,… quý khách có thể theo dõi và tìm hiểu thêm.

Câu hỏi thường gặp

Cá độ bóng đá bất hợp pháp thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định như sau:
Hành vi đánh bạc trái phép
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.
Theo như quy định trên thì người chơi cá độ bóng đá trái phép sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, quy định trên không quy định về mức tối thiểu của số tiền tham gia cá độ bóng đá.

Người chơi cá độ bóng đá trái phép có bị đi tù hay không?

Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 một số quy định được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định như sau:
Tội đánh bạc
Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

5/5 - (1 bình chọn)