Tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được không?

58
Tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được không

Ngày nay, hộ khẩu được coi là một phương pháp kiểm soát dân số hiệu quả của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền, vốn chủ yếu dựa vào các hộ gia đình. Hộ khẩu là công cụ, thủ tục hành chính quan trọng giúp nhà nước kiểm soát việc cư trú của công dân Việt Nam. Có nhiều trường hợp muốn tách hộ ra riêng nhưng vẫn chưa có nhà. Vậy tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được hay không? Hãy cùng tham khảo bài viết dưới đây nhé

Tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được không?

Tại Điều 25 Luật Cư trú 2020 quy định về tách hộ thì các thành viên hộ gia đình sẽ được tách hộ để thực hiện đăng ký thường trú tại ở cùng một chỗ ở hợp pháp khi họ đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trong trường hợp trong một hộ gia đình có nhiều thành viên mà cùng đăng ký tách hộ để lập ra thành một hộ gia đình mới thì trong số những thành viên đó phải có ít nhất một người phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

– Phải được chủ hộ, các chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý, trừ các trường hợp các thành viên hộ gia đình thực hiện đăng ký tách hộ là vợ, là chồng mà đã ly hôn nhưng họ vẫn được cùng sử dụng cùng chỗ ở hợp pháp đó

– Nơi thường trú của hộ gia đình sẽ phải không thuộc trường hợp sau:

+ Chỗ ở đang nằm trong các địa điểm cấm, các khu vực cấm xây dựng hoặc các nơi lấn, chiếm phần hành lang bảo vệ quốc phòng, an ninh, hay giao thông, thủy lợi, đê điều, hay năng lượng, mốc giới bảo vệ các công trình hạ tầng kỹ thuật, di tích lịch sử – văn hóa mà đã được xếp hạng, các khu vực đã được cảnh báo về vấn đề nguy cơ lở đất, lũ quét, lũ ống và các khu vực bảo vệ các công trình khác theo các quy định của pháp luật.

+ Chỗ ở có toàn bộ phần diện tích nhà ở đang nằm trên đất lấn, chiếm trái phép hoặc là chỗ ở xây dựng ở trên diện tích đất nhưng lại không đủ về điều kiện xây dựng theo đúng quy định của pháp luật

+ Chỗ ở mà đã có quyết định thu hồi đất và có quyết định phê duyệt các phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư của chính cơ quan nhà nước có thẩm quyền; chỗ ở là nhà ở mà một phần hoặc có toàn bộ diện tích của nhà ở lại đang có tranh chấp, khiếu nại có liên quan đến về quyền sở hữu, về quyền sử dụng nhưng lại chưa được giải quyết theo các quy định của pháp luật.

+  Chỗ ở mà bị tịch thu theo các quyết định của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền; các phương tiện hiện được dùng làm nơi đăng ký thường trú nhưng đã bị xóa đăng ký các phương tiện hoặc là không có về giấy chứng nhận an toàn về kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo đúng quy định của pháp luật.

+ Chỗ ở là nhà ở nhưng đã có quyết định về phá dỡ của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, qua quy định trên có thể thấy thành viên trong một hộ gia đình có thể được tách hộ được và có thể đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp, ngay cả khi chỗ ở hợp pháp đó không phải do người tách hộ ra làm chủ sở hữu nhưng vẫn sẽ được tách khẩu riêng và vẫn cùng chỗ ở đó với điều kiện khi mà chủ hộ và các chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà đồng ý, Đồng thời nơi ở đó không thuộc các địa điểm không được đăng ký thường trú.

Tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được không

Trình tự, thủ tục tách hộ khi chưa có nhà riêng

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Người tách hộ khi chưa có nhà riêng chuẩn bị hồ sơ bao gồm những loại giấy tờ sau:

– Tờ khai thay đổi thông tin cư trú (thông thường tờ khai này khi người đi làm thủ tục đến cơ quan chức năng có thẩm quyền để tiến hành thủ tục thì người tiếp nhận hồ sơ sẽ đưa cho người đi làm thủ tục tờ khai này). Trong tờ khai này phải ghi rõ ý kiến đồng ý cho tách hộ của chủ hộ, của những chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp, hoặc không thì phải có ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ, của chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp

– Trong trường hợp vợ, chồng mà đã ly hôn nhưng họ vẫn tiếp tục được sử dụng chỗ ở hợp pháp đó thì cần chuẩn bị thêm:

+ Giấy tờ, tài liệu chứng minh về việc ly hôn (bản án/quyết định ly hôn của toà án đã có hiệu lực)

+ Giấy tờ, tài liệu chứng minh về  việc tiếp tục được sử dụng chỗ ở hợp pháp đó.

Bước 2: nộp hồ sơ

Người nộp hồ sơ tiến hành nộp hồ sơ đã chuẩn bị đến cơ quan đăng ký cư trú đó chính là Công an xã, phường, thị trấn; hay Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố mà thuộc thành phố trực thuộc trung ương ở nơi không có đơn vị hành chính cấp xã nơi có chỗ ở hợp pháp

Bước 3: giải quyết hồ sơ

Trong thời hạn là 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan tiếp nhận hồ sơ nhận được hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú phải có trách nhiệm thẩm định, sau đó cập nhật thông tin về hộ gia đình có liên quan đến việc tách hộ vào trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và phải thông báo cho những người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin

Tìm luật đã cung cấp đầy đủ thông tin liên quan đến vấn đề “Tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng có được không?“. Ngoài ra, chúng tôi có giải đáp vấn đề pháp lý khác liên quan đến mẫu đơn xin ly hôn thuận tình viết tay. Rất hân hạnh được giúp ích cho bạn.

Câu hỏi thường gặp

Một nhà có 2 hộ khẩu được không?

Câu trả lời là có thể. Với điều là người đã có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có nhu cầu tách sổ hộ khẩu và có cùng chỗ ở hợp pháp với gia đình (không thuộc trường hợp nhập vào sổ hộ khẩu theo quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 Luật cư trú 2006). Căn cứ theo Điểm a, Khoản 1 Điều luật trên, bạn có quyền tách sổ hộ khẩu nhưng phải có sự đồng ý của chủ hộ

Địa điểm nào không được đăng ký thường trú để tách hộ?

Nơi thường trú của hộ gia đình không thuộc một trong các trường hợp sau đây:
– Chỗ ở nằm trong địa điểm cấm, khu vực cấm xây dựng hoặc lấn, chiếm hành lang bảo vệ quốc phòng, an ninh, giao thông, thủy lợi, đê điều, năng lượng, mốc giới bảo vệ công trình hạ tầng kỹ thuật, di tích lịch sử – văn hóa đã được xếp hạng, khu vực đã được cảnh báo về nguy cơ lở đất, lũ quét, lũ ống và khu vực bảo vệ công trình khác theo quy định của pháp luật.
– Chỗ ở mà toàn bộ diện tích nhà ở nằm trên đất lấn, chiếm trái phép hoặc chỗ ở xây dựng trên diện tích đất không đủ điều kiện xây dựng theo quy định của pháp luật
– Chỗ ở đã có quyết định thu hồi đất và quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; chỗ ở là nhà ở mà một phần hoặc toàn bộ diện tích nhà ở đang có tranh chấp, khiếu nại liên quan đến quyền sở hữu, quyền sử dụng nhưng chưa được giải quyết theo quy định của pháp luật.
– Chỗ ở bị tịch thu theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; phương tiện được dùng làm nơi đăng ký thường trú đã bị xóa đăng ký phương tiện hoặc không có giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật
– Chỗ ở là nhà ở đã có quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

5/5 - (1 bình chọn)